รางวัลผลงานวิจัยดีเด่น ดี และชมเชย ในการประชุมทางวิชาการ ครั้งที่ 38 (ปี 2543)
ผลงานวิจัย จำนวน 367 เรื่อง 15 สาขาที่นำเสนอผลงานในภาคบรรยาย ในการประชุมทางวิชาการ ครั้งที่ 38 (ปี 2543) ของมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ เมื่อวันที่ 3 - 5 กุมภาพันธ์ 2543 ได้รับการพิจารณาจากคณะกรรมการตัดสินรางวัลผลงานวิจัย ให้ได้รับรางวัลจำนวนทั้งสิ้น 31 รางวัล ประกอบด้วย รางวัลดีเด่น 1 รางวัล รางวัลดี 5 รางวัล และรางวัลชมเชย 25 รางวัล ดังต่อไปนี้

รางวัลดีเด่น 1 รางวัล
ได้แก่

รางวัลดี 5 รางวัล
ได้แก่
  1. ผลงานวิจัยของสาขาพืช จากงานวิจัย เรื่อง "การพัฒนาดีเอ็นเอตัวตรวจสำหรับตรวจวินิจฉัยทอสโพไวรัสในมะเขือเทศและยาสูบ"
      โดย
    • ปรียพรรณ พงศาพิชณ์
    • พิสสวรรณ เจียมสมบัติ
  2. ผลงานวิจัยของสาขาสัตว์ จากงานวิจัย เรื่อง "ความเป็นไปได้ในการผลิตโคพันธุ์ดีด้วยเทคโนโลยี โคลนนิ่ง โดยใช้เซลล์ไฟโบรบลาสจากใบหูเป็นเซลล์ต้นแบบ"
      โดย
    • รังสรรค์ พาลพ่าย
    • เกรียงศักดิ์ ทาศรีภู
    • มณีวรรณ กมลพัฒนะ
  3. ผลงานวิจัยของสาขาสัตวแพทยศาสตร์ จากงานวิจัย เรื่อง "การพัฒนาวิธีอีไลซ่าเพื่อใช้ชันสูตรโรคพาราทูเบอร์คูโลซิสในโค-กระบือ"
      โดย
    • มนยา เอกทัตร์
    • เรขา คณิตพันธ์
    • วิวัตน์ ชัยชนะศิริวิทยา
    • สุรพงษ์ วงศ์เกษมจิตต์
    • สุรีย์ ธรรมศาสตร์
    • มาสะฮารุ คะนาเมดะ
  4. ผลงานวิจัยของสาขาศึกษาศาสตร์ จากงานวิจัย เรื่อง "ผลของรางวัลภายนอกและการรับรู้ความสามารถของตนที่มีต่อแรงจูงใจภายในของนักเรียน"
      โดย
    • วิลาสลักษณ์ ชัววัลลี
  5. ผลงานวิจัยของสาขาวิจัยของสาขาสังคมศาสตร์ จากงานวิจัย เรื่อง "การศึกษาความสัมพันธ์ของลักษณะบุคลิกภาพ รูปแบบการเรียนรู้และผลสัมฤทธิ์ทางการ เรียนของนิสิตปีที่ 1 มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์"
      โดย
    • ศิรินภา จามรมาน
    • ปนัดดา ชำนาญสุข
    • ปัทมา พุ่มมาพันธุ์
    • ทรรศนะ ใจชุ่มชื่น

รางวัลชมเชย 25 รางวัล

ได้แก่ ผลงานวิจัยของสาขาพืช 2 รางวัล , สาขาสัตว์ 3 รางวัล สาขาประมง 3 รางวัล , สาขาสัตวแพทยศาสตร์ 3 รางวัล , สาขาส่งเสริมและนิเทศศาสตร์เกษตร 1 รางวัล , สาขาวิทยาศาสตร์ 2 รางวัล , สาขาการจัดการทรัพยากรและสิ่งแวดล้อม 3 รางวัล , สาขาศึกษาศาสตร์ 3 รางวัล , สาขาเศรษฐศาสตร์ 3 รางวัล และสาขาสังคมศาสตร์ 2 รางวัล ดังนี้
    สาขาพืช มี 2 รางวัล ได้แก่
  1. เรื่อง "สมการคำนวณอัตราปุ๋ยไนโตรเจนสำหรับข้าวขาวดอกมะลิ 105 จากการวิเคราะห์ดิน"
      โดย
    • อำนาจ สุวรรณฤทธิ์
    • สุภาพ บูรณากาญจน์
    • สมชาย กรีฑาภิรมย์
    • พิบูลย์ กังแฮ
    • จิรวัฒน์ พุ่มเพชร
    • ประยูร เพียตะเณร
    • ศิริชัย สมบูรณ์พงษ์
    • สัมพันธ์ รัตนสุภา
    • ปัญญา ร่มเย็น
    • ทรงชัย วัฒนพายัพกุล
    • กรรณิกา นากลาง
    • สว่าง โรจนกุศล
    • ประโยชน์ เจริญธรรม
    • วิไลลักษณ์ พละกลาง
    • สัญชัย สัตตวันฒนานนท์
    • วาสนา อินแถลง
  2. เรื่อง "การศึกษาเทคโนโลยีการเพิ่มผลผลิตและปรับปรุงดินด้วยปุ๋ยพืชสดที่ เหมาะสมกับชาวไร่ข้าวโพดไทย"
      โดย
    • อำนาจ สุวรรณฤทธิ์
    • นิภา เลขสุนทรากร
    • พีรพงษ์ เชาวนพงษ์
    • สมชาย กรีฑาภิรมย์
    • จรงค์ รุ่งช่วง
    • สมพร ทองแดง

    สาขาสัตว์ มี 3 รางวัล ได้แก่
  1. เรื่อง "การย่อยได้และพลังงานสุทธิจากการคำนวณของต้นถั่วเหลืองติดฝัก แห้งในโคและแกะ"
      โดย
    • บุญเสริม ชีวะอิสระกุล
    • อิทธิพล เผ่าไพศาล
    • บุญล้อม ชีวะอิสระกุล
    • สมคิด พรหมมา
  2. เรื่อง "ผลของการปรับวัตถุแห้งและ/หรือการใช้สารเสริม ต่อกระบวนการ หมักและคุณค่าทางโภชนะของเปลือกและซังข้าวโพดหวานหมัก"
      โดย
    • สตางค์ ภูมิสุทธาผล
    • สมคิด พรหมมา
    • บุญเสริม ชีวะอิสระกุล
    • บุญล้อม ชีวะอิสระกุล
  3. เรื่อง "การแบ่งเซลล์ของโอโอไซต์สุกรโดยไม่มีการปฏิสนธิ : ผลของการ กระตุ้นด้วยกระแสไฟฟ้า"
      โดย
    • สรรเพชญ โสภณ
    • มณีวรรณ กมลพัฒนะ

    สาขาประมง มี 3 รางวัล ได้แก่
  1. เรื่อง "ความหลากหลายทางพันธุกรรมของปลาในตระกูล สลาด-กราย ที่พบ ในประเทศไทย"
      โดย
    • พนม กระจ่างพจน์ สอดศุข
    • ศรีรัตน์ สอดศุข
  2. เรื่อง "การใช้อาร์ทีเมียตัวเต็มวัยมีชีวิตและอาร์ทีเมียตัวเต็มวัยแช่แข็งอนุบาล กุ้งกุลาดำ ระยะโพสท์ลาร์วา (PL 8-20)"
      โดย
    • วิชิต เสมาชัย
    • สุทิน สมบูรณ์
  3. เรื่อง "ปลิงทะเล อันดับ Aspidochirotida ที่อาศัยอยู่ในบริเวณแนวปะการัง หมู่เกาะล้าน และหมู่เกาะไผ่จังหวัดชลบุรี"
      โดย
    • สุเมตต์ ปุจฉาการ
    • อารมณ์ มุจรินทร์
    • พิชัย สนแจ้ง

    สาขาสัตวแพทยศาสตร์ มี 3 รางวัล ได้แก่
  1. เรื่อง "การจำแนกชนิดไมโครฟิลาเรียและตัวอ่อนระยะที่ 3 ของพยาธิบรูเกีย มาลาไย และบรูเกีย ปาหังไก โดยใช้วิธีพี ซีอาร์-อาร์เอฟเอลพี"
      โดย
    • วาสนา สุขุมศิริชาติ
    • จันทร์ทรา ตนันท์ยุทธวงษ์
    • ศิริชัย พรรณธนะ
    • นพพร ศราธพันธุ์
    • โกสุม จันทร์ศิริ
  2. เรื่อง "การเปลี่ยนแปลงคุณสมบัติทางแอนติเจนของไวรัสโรคปากและเท้า เปื่อยที่ระบาดในประเทศไทย"
      โดย
    • วิไล ลินจงสุบงกช
    • สุนันท์ ร่มลำดวน
    • สมใจ กมลศิริพิชัยพร
    • ธนรัตน์ จานุกิจ
  3. เรื่อง "การสำรวจภาวะการติดเชื้อ subgroup J Avian leukosis virus ในไก่เนื้อ และไก่พ่อแม่พันธุ์ด้วยวิธี PCR และวิธี ELISA"
      โดย
    • นรินทร์ อุประกรินทร์
    • ธีระพล ศรินฤมิตร
    • ปรีดา เลิศวัชระสารกุล
    • นำดี แซ่เฮง
    • วิไลรัตน์ ฉ่ำสิงห์
    • อรวรรณ บุตรดี
    • ภัทรา มูลจิตร
    • วรวิทย์ วัชชวัลคุ

    สาขาส่งเสริมและนิเทศศาสตร์เกษตร ได้แก่
  1. เรื่อง "บทบาทเจ้าหน้าที่ส่งเสริมการเกษตรในการสนับสนุนการปฏิบัติงาน ขององค์การบริหาร ส่วนตำบล"
      โดย
    • เอกชัย โอเจริญ
    • สุกัญญา อธิปอนันต์
    • สำราญ สาราบรรณ์
    • พิชฎา อารยานุรักษ์
    • ธุวนันท์ พานิชโยทัย
    • จำลอง พุฒซ้อน

    สาขาวิทยาศาสตร์ มี 2 รางวัล ได้แก่
  1. เรื่อง "ผลของน้ำสกัดจากผงป่นแห้งของเปลือกต้นนมนาง (Pouteria cambodiana) ต่อการเปลี่ยนแปลงของระดับฮอร์โมนในเลือดในหนูขาว"
      โดย
    • สาลิกา อริธชาติ
    • วาที คงบรรทัด
  2. เรื่อง "สนามแม่เหล็กวิกฤตสูงของสารตัวนำยวดยิ่ง Bi1.5Pb0.5 Sr2.0Cax CuyOz"
      โดย
    • สุปรียา ตรีวิจิตรเกษม
    • วันชัย สระทองล้วน

    สาขาการจัดการทรัพยากรและสิ่งแวดล้อม มี 3 รางวัล ได้แก่
  1. เรื่อง "อุปทานไม้ท่อนยูคาลิปตัสและการวิเคราะห์ด้านการเงินของสวนป่า ภาคเอกชนในประเทศไทย ปี ค.ศ.1997"
    • โดย
    • พสุธา สุนทรห้าว
    • วุฒิพล หัวเมืองแก้ว
    • ปัสสี ประสมสินธ์
    • มณฑล จำเริญพฤกษ์
  2. เรื่อง "แหล่งเชื้อเพลิงในป่าผลัดใบ เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง "
      โดย
    • บุญส่ง สมเพาะ
    • สันต์ เกตุปราณีต
  3. เรื่อง "อัตราปูนและปุ๋ยเคมีที่เหมาะสมในการปรับปรุงดินเปรี้ยวจัดชุดดิน รังสิตต่อการเจริญเติบโตและผลผลิตของผักกาดเขียวปลี"
      โดย
    • นงคราญ มณีวรรณ
    • จุมพล ยูวะนิยม
    • รสมาลิน ณ ระนอง
    • เมธิน ศิริวงศ์
    • บรรเจิดลักษณ์ จินตฤทธิ์

    สาขาศึกษาศาสตร์ มี 3 รางวัล ได้แก่
  1. เรื่อง "การวิจัยในชั้นเรียน : การสอนวิทยาศาสตร์ตามแนวความคิด วิทยา ศาสตร์เทคโนโลยีและสังคม และทฤษฎีการสร้างความรู้ในชั้นประถม ศึกษา ปีที่ 3"
      โดย
    • มาลิน ศักดิยากร
  2. เรื่อง "การวิจัยในชั้นเรียน : ผลการสอนและบรรยากาศการเรียนวิทยาศาสตร์ ตามแนวคิดของวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี และสังคม/ทฤษฎีการสร้าง ความรู้ของนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 2"
    • โดย
    • อำพวรรณ ทิวไผ่งาม
  3. เรื่อง "ความเหมาะสมของรูปแบบการนิเทศแบบมีส่วนร่วมที่เอื้อต่อกระบวน การเรียนรู้ที่เน้นประโยชน์ของนักเรียนเป็นสำคัญ : กรณีศึกษา โรงเรียนดอนเชียงบาลราษฎร์บำรุงศิลป์ "
      โดย
    • เทวินทร์ พันธุ์เทศ

    สาขาเศรษฐศาสตร์ มี 3 รางวัล ได้แก่
  1. เรื่อง "การวิเคราะห์ความเชื่อมโยงของราคากะหล่ำปลีในตลาดกลางและ ท้องถิ่น : วิธีการและผลการทดสอบ"
    • โดย
    • สมพร อิศวิลานนท์
    • ธวัชชัย วิมลรัตน์
  2. เรื่อง "การประเมินมูลค่าที่เกิดจากการมิได้ใช้ : กรณีเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่า ห้วยขาแข้งจังหวัดอุทัยธานี"
      โดย
    • ธนาภรณ์ กระสวยทอง
    • เพ็ญพร เจนการกิจ
  3. เรื่อง "การประเมินต้นทุนด้านสิ่งแวดล้อมจากการทำนากุ้ง"
    • โดย
    • ธันวา จิตต์สงวน
    • บัณฑิณี สูตรสุคนธ์

    สาขาสังคมศาสตร์ มี 2 รางวัล ได้แก่
  1. เรื่อง "จินตแผนที่ : ตัวชี้วัดศักยภาพการมีส่วนร่วมในการวางแผนพัฒนา ท้องถิ่น?"
      โดย
    • อรสา สุกสว่าง
  2. เรื่อง "ชุมชนกับการพัฒนาป่าชายเลน"
      โดย
    • บุศริน บางแก้ว
    • ชเนตตี มิลินทางกูร
    • นันทนา เลิศประสบสุข

จัดทำโฮมเพจโดย : สำนักบริการคอมพิวเตอร์, 25 ม.ค. 2543